![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgHXOR7c2rh49lcTG1AQGPUH2ajIjekz7s0bQsNOEjwM7AJoObQAvBxfXlbExDIfrdroKX7Jf-ZexRUdQuetqggTdDUsu4k8acF8EsAHP8dILKkf7enlyRESemanYCkmv8GvrZ6F9J7DnRb9n6SN3aY00_3solXzvoylMrKQ0R4RaU_0uxqlEWIgZ8_Icw/w606-h318/1.jpg)
วันที่ 28 เมษายน 2567 ช่วงเช้าของวันนี้ กองเรือบรรทุกเครื่องบินโจมตีที่ 9 (CSG-9) เรือธง USS Theodore Roosevelt (CVN 71) และกองบินประจำเรือบรรทุกเครื่องบิน (CVW) ที่ 11 ที่เดินทางถึงท่าเรือแหลมฉบัง ตามกำหนดการเข้าเยี่ยมท่าเรือตามกิจวัตรปกติ โดยมีกลุ่มเหล่านาวิกโยธินกว่า 6,000 นาย โดยนำเรือทั้ง 4 ลำ จอดเทียบท่าบริเวณท่าเรือแหลมฉบังเพื่อพักผ่อนตั้งแต่วันที่ 24 เมษายน จนไปถึงวันที่ 28 เมษายน 2567 โดยวันนี้ได้นำเรือออกจากท่าเรือแหลมฉบังแล้ว
โดยทางผู้ประกอบการสถานบันเทิง ได้ให้ข้อมูลว่าจากที่ทหารอเมริกันเดินทางมาที่พักผ่อนที่พัทยาทำให้เศรษฐกิจเมืองพัทยากระเตื้องมากขึ้น แม้มาเพียงไม่กี่วันก็ทำให้เศรษฐกิจ และการท่องเที่ยวของเมืองพัทยาครึกครื้นขึ้นอย่างมาก